Tổng thống Paraguay thông qua lịch sử

Cộng hòa Paraguay là một quốc gia không giáp biển ở Nam Mỹ. Paraguay giáp Argentina, Brazil và Bolivia, và nằm trên bờ sông Paraguay. Đất nước này là một nước cộng hòa dân chủ đại diện được đặc trưng bởi một số đảng chính trị và sự phân chia quyền lực giữa ba nhánh của chính phủ. Chi nhánh hành pháp do tổng thống đứng đầu trong khi cơ quan lập pháp được trao cho Quốc hội. Tổng thống vừa là người đứng đầu nhà nước và chính phủ Paraguay. Anh ấy hoặc cô ấy chủ trì các cuộc họp nội các, trình hóa đơn cho hai phòng để tranh luận và bảo vệ lãnh thổ của đất nước. Tổng thống bổ nhiệm quan chức chính phủ, đại sứ và các sĩ quan nhà nước khác.

Chọn Tổng thống Paraguay

Fulgencio Yegros

Fulgencio Yegros được sinh ra trong một nền tảng quân sự truyền thống và gia nhập Quân đội thuộc địa Tây Ban Nha. Ông là một phần của lực lượng Paraguay trong cuộc xâm lược Rio de la Plata của Anh năm 1807. Ông được trao quyền cai trị Misiones và thành lập học viện quân sự đầu tiên ở Paraguay độc lập. Fulgencio Yegros là một trong những nhân vật quân sự chính trong cuộc cách mạng dẫn đến nền độc lập của Paraguay. Ông trở thành tổng thống Paraguay sau khi giành độc lập cho đất nước từ tháng 6 năm 1811 đến tháng 10 năm 1813.

Carlos Antonio López

Carlos Antonio López là chủ tịch và lãnh đạo của Paraguay từ tháng 3 năm 1844 đến tháng 9 năm 1862 sau cái chết của người chú Rodriguez de Francia. Ông phục vụ đất nước trong thời gian dài nhất trong lịch sử của Paraguay sau độc lập. Trước khi trở thành tổng thống, Lopez là một phần của chính quyền quân sự cai trị đất nước sau cái chết của Francia. Ông đảm nhận quyền lực độc tài vào năm 1844 và lãnh đạo đất nước thông qua hiến pháp đầu tiên dẫn đến thay đổi vị trí của ông từ lãnh sự thành tổng thống. Hiến pháp đã xử phạt một cách hợp pháp các quyền lực độc tài của ông và kéo dài thời hạn của ông lên 10 năm. Chính phủ của Lopez nhằm xây dựng và củng cố sức mạnh quân sự của đất nước. Tuy nhiên, các chính sách đối ngoại và quan hệ của ông đã gây ra nhiều tranh chấp ngoại giao với Brazil, Anh và Mỹ. Ông xóa bỏ chế độ nô lệ và tra tấn và thả tất cả các tù nhân chính trị. Ông được con trai kế vị sau khi qua đời năm 1862.

Federico Franco

Federico Franco là chủ tịch của Paraguay từ năm 2012 đến 2013, người đầu tiên được bầu làm phó chủ tịch nước trong cuộc bầu cử năm 2008. Ông đã lên làm tổng thống sau khi Thượng viện Fernando Lugo luận tội vào tháng 6 năm 2012 để hoàn thành nhiệm vụ tổng thống đã kết thúc vào tháng 8 năm 2013. Trong thời gian ngắn, ông đã chia sẻ lại nội các và đàm phán lại với Rio Tinto Alcan về nhà máy nhôm. Ông cũng chấp thuận việc bán đậu nành biến đổi gen từ Monsanto trong nước. Anh ta đã hoàn thành nhiệm vụ của Lugo và được thay thế bởi Horacio Cartes.

Tổng thống đương nhiệm

Tổng thống hiện tại của Paraguay, Mario Abdo Benitez, được bầu vào năm 2018. Ông sinh ra ở Asunción năm 1971.

Tổng thống Paraguay thông qua lịch sử

Tổng thống ParaguayBắt đầu nhiệm kỳKết thúc nhiệm kỳ
Fulgencio Yegros19 tháng 6 năm 181112 tháng 10 năm 1813
Jose Gaspar Rodríguez de Francia12 tháng 10 năm 181312 tháng 2 năm 1814
Fulgencio Yegros12 tháng 2 năm 1814Ngày 12 tháng 6 năm 1814
Jose Gaspar Rodríguez de FranciaNgày 12 tháng 6 năm 181420 tháng 9 năm 1840
Manuel Antonio Ortiz20 tháng 9 năm 184022 tháng 1 năm 1841
Juan Jose Medina22 tháng 1 năm 18419 tháng 2 năm 1841
Mariano Roque Alonzo9 tháng 2 năm 184114 tháng 3 năm 1841
Carlos Antonio López14 tháng 3 năm 1841Ngày 13 tháng 3 năm 1844
Mariano Roque Alonzo14 tháng 3 năm 1841Ngày 13 tháng 3 năm 1844
Carlos Antonio López14 tháng 3 năm 1844Ngày 10 tháng 9 năm 1862
Francisco Solano LópezNgày 10 tháng 9 năm 186215 tháng 8 năm 1869
Cirilo Antonio Rivarola15 tháng 8 năm 1869Ngày 31 tháng 8 năm 1870
Facundo MachaínNgày 31 tháng 8 năm 1870Ngày 1 tháng 9 năm 1870
Cirilo Antonio RivarolaNgày 1 tháng 9 năm 187018 tháng 12 năm 1871
Salvador Jovellanos18 tháng 12 năm 187125 tháng 11 năm 1874
Juan Bautista25 tháng 11 năm 1874Ngày 12 tháng 4 năm 1877
Higinio UriarteNgày 12 tháng 4 năm 187725 tháng 11 năm 1878
Cándido Bareiro25 tháng 11 năm 1878Ngày 4 tháng 9 năm 1880
Bernardino CaballeroNgày 4 tháng 9 năm 188025 tháng 11 năm 1886
Patricio Escobar25 tháng 11 năm 188625 tháng 11 năm 1890
Juan Gualberto González25 tháng 11 năm 1890Ngày 9 tháng 6 năm 1894
Marcos MorínigoNgày 9 tháng 6 năm 189425 tháng 11 năm 1894
Juan Bautista Egusquiza25 tháng 11 năm 189425 tháng 11 năm 1898
Emilio Aceval25 tháng 11 năm 1898Thứ năm ngày 9 tháng 1 năm 1902
Andrés Héctor CarvalloThứ năm ngày 9 tháng 1 năm 1902Thứ ba ngày 25 tháng 11 năm 1902
Juan Antonio EscurraThứ ba ngày 25 tháng 11 năm 1902Thứ hai ngày 19 tháng 12 năm 1904
Juan Bautista GaonaThứ hai ngày 19 tháng 12 năm 1904Thứ Bảy, ngày 9 tháng 12 năm 1905
Bá tước Bá ChiThứ Bảy, ngày 9 tháng 12 năm 1905Chủ nhật ngày 25 tháng 11 năm 1906
Benigno FerreiraChủ nhật ngày 25 tháng 11 năm 1906Thứ Bảy ngày 4 tháng 7 năm 1908
Emiliano González NaveroThứ Bảy ngày 4 tháng 7 năm 1908Thứ Sáu ngày 25 tháng 11 năm 1910
GondraThứ Sáu ngày 25 tháng 11 năm 1910Thứ ba ngày 17 tháng 1 năm 1911
Bạch tạngThứ ba ngày 17 tháng 1 năm 1911Thứ tư ngày 5 tháng 7 năm 1911
Liberato Marcial RojasThứ tư ngày 5 tháng 7 năm 1911Thứ tư ngày 28 tháng 2 năm 1912
Pedro PeñaThứ tư ngày 28 tháng 2 năm 1912Thứ Sáu ngày 22 tháng 3 năm 1912
Emiliano González NaveroThứ Sáu ngày 22 tháng 3 năm 1912Thứ năm ngày 15 tháng 8 năm 1912
Giáo sư ScherererThứ năm ngày 15 tháng 8 năm 1912Thứ ba ngày 15 tháng 8 năm 1916
Manuel FrancoThứ ba ngày 15 tháng 8 năm 1916Thứ năm ngày 5 tháng 6 năm 1919
Jose Pedro MonteroThứ năm ngày 5 tháng 6 năm 1919Chủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1920
GondraChủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1920Thứ Hai ngày 7 tháng 11 năm 1921
Eusebio AyalaThứ Hai ngày 7 tháng 11 năm 1921Thứ năm ngày 12 tháng 4 năm 1923
Eligio AyalaThứ năm ngày 12 tháng 4 năm 1923Thứ Hai ngày 17 tháng 3 năm 1924
Luis Alberto RiartThứ Hai ngày 17 tháng 3 năm 1924Thứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 1924
Eligio AyalaThứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 1924Thứ tư ngày 15 tháng 8 năm 1928
Jose GuggiariThứ tư ngày 15 tháng 8 năm 1928Thứ Hai ngày 15 tháng 8 năm 1932
Eusebio AyalaThứ Hai ngày 15 tháng 8 năm 1932Thứ Hai ngày 17 tháng 2 năm 1936
Rafael FrancoThứ năm ngày 20 tháng 2 năm 1936Chủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1937
Félix PaivaThứ Hai ngày 16 tháng 8 năm 1937Thứ ba ngày 15 tháng 8 năm 1939
Jose EstigarribiaThứ ba ngày 15 tháng 8 năm 1939Thứ Bảy, ngày 7 tháng 9 năm 1940
Higinio MoríñigoThứ Bảy, ngày 7 tháng 9 năm 1940Thứ năm ngày 3 tháng 6 năm 1948
Juan Manuel FrutosThứ năm ngày 3 tháng 6 năm 1948Chủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1948
Juan GonzálezChủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1948Chủ nhật ngày 30 tháng 1 năm 1949
Raimundo RolónChủ nhật ngày 30 tháng 1 năm 1949Chủ nhật ngày 27 tháng 2 năm 1949
Felipe MolasChủ nhật ngày 27 tháng 2 năm 1949Thứ bảy ngày 10 tháng 9 năm 1949
Federico ChávezThứ bảy ngày 10 tháng 9 năm 1949Thứ tư ngày 5 tháng 5 năm 1954
Tomás RomeroThứ tư ngày 5 tháng 5 năm 1954Chủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1954
Alfredo StroessnerChủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1954Thứ Sáu, ngày 3 tháng 2 năm 1989
Andrés RodríguezThứ Sáu, ngày 3 tháng 2 năm 1989Chủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1993
Juan Carlos WasmosyChủ nhật ngày 15 tháng 8 năm 1993Thứ bảy ngày 15 tháng 8 năm 1998
Raúl CubasThứ bảy ngày 15 tháng 8 năm 1998Chủ nhật ngày 28 tháng 3 năm 1999
Luis GonzálezChủ nhật ngày 28 tháng 3 năm 1999Thứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 2003
Nicanor DuarteThứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 2003Thứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 2008
Fernando LugoThứ Sáu ngày 15 tháng 8 năm 2008Thứ Sáu ngày 22 tháng 6 năm 2012
Federico FrancoThứ Sáu ngày 22 tháng 6 năm 2012Thứ năm ngày 15 tháng 8 năm 2013
Giỏ hàng Horacio15 tháng 8 năm 2013Ngày 15 tháng 8 năm 2018
Mario Abdo BenitezNgày 15 tháng 8 năm 2018Hiện tại

Đề XuấT

Động vật nội nhiệt (máu nóng)
2019
Văn hóa của Azerbaijan
2019
Động vật có vú có nguy cơ tuyệt chủng của Thổ Nhĩ Kỳ
2019